Yawancin motoci na zamani suna da birki a kan dukkan ƙafafu huɗu, ana sarrafa su ta hanyar tsarin lantarki. Birki na iya zama nau'in diski ko nau'in ganga.
Birki na gaba yana taka rawa wajen tsayar da motar fiye da na baya, saboda birki yana jefa motar gaba zuwa ƙafafun gaba.
Saboda haka motoci da yawa suna da birkin diski , waɗanda galibi sun fi dacewa, a gaba da birkin ganga a baya.
Ana amfani da na'urorin birki na dukkan diski akan wasu motoci masu tsada ko masu inganci, da kuma na'urori masu dumbin yawa akan wasu tsofaffi ko ƙananan motoci.
Birki na diski
Asalin nau'in birki na diski, tare da piston guda biyu. Za a iya samun fiye da ɗaya biyu, ko fistan guda ɗaya da ke aiki da pad ɗin biyu, kamar na'urar almakashi, ta nau'ikan calipers daban-daban - lilo ko zamewa caliper.
Birki na diski yana da diski wanda ke juyawa tare da dabaran. Faifan yana matse shi ta hanyar caliper, wanda a ciki akwai ƙananan pistons na hydraulic da ke aiki ta matsa lamba daga babban silinda.
Pistons suna danna madaidaicin faifan da ke manne da diski daga kowane gefe don jinkiri ko dakatar da shi. An siffata mashin ɗin don rufe faffadan ɓangaren diski.
Za a iya samun fiye da guda biyu na pistons, musamman a cikin birki mai kewayawa.
Pistons suna motsa ɗan ƙaramin tazara kawai don yin birki, kuma pads ɗin da ƙyar ke share fayafai lokacin da aka saki birki. Ba su da maɓuɓɓugan komawa .
Lokacin da aka kunna birki, matsa lamba ruwa yana tilasta mashin ɗin zuwa diski. Tare da kashe birki, duka pads ɗin suna share diski da kyar.
Zoben rufewa na roba da ke zagaye da pistons an ƙera su don barin pistons su zamewa gaba a hankali yayin da pads ɗin ke raguwa, ta yadda ƙaramin tazar ɗin ya ci gaba da kasancewa da ƙarfi kuma birki baya buƙatar daidaitawa.
Yawancin motoci daga baya sun sa na'urori masu auna firikwensin da aka saka a cikin pads. Lokacin da pad ɗin ya kusa ƙarewa, ana fallasa jagororin kuma a ɗan kewaya ta diskin ƙarfe, yana haskaka hasken faɗakarwa akan rukunin kayan aikin.
Lokacin aikawa: Mayu-30-2022